Ingantawa da haɓaka aikin simintin simintin ƙarfe na harsashi

Yin zubin harsashishine amfani da yashi mai rufi a matsayin ɗanyen abu, ana ɗora ƙirar zuwa wani zafin jiki, ta hanyar harbin yashi, insulation don yin yashi mai ƙarfi, gyare-gyare, samar da wani kauri na harsashi, harsashi na sama da na ƙasa sun haɗa tare da ɗaure, samar da cikakken rami don yin simintin gyare-gyare. Shell simintin gyaran kafa yana da halaye na kasa zuba jari a cikin kayan aiki, high samar yadda ya dace, short sake zagayowar, low masana'antu kudin, m ƙura a cikin samar site, low amo, low gurbatawa zuwa yanayi, high surface gama na simintin gyaran kafa, barga size da kuma aiwatar yi, kuma an yi amfani da shi sosai a cikin motoci, babur, injinan gine-gine da sauran masana'antu.

1 Fage

Tun lokacin da aka ƙaddamar da tsarin simintin harsashi, an sami karɓuwa da ingantaccen samar da baƙin ƙarfe na harsashi. Koyaya, bawon lemu da yashi mai ɗaki akan saman simintin gyare-gyare ana samun su da mahimmanci musamman wajen samar dasimintin gyaran ƙarfe, kuma ingancin saman ba shi da kyau. Matsakaicin kwasfa na lemu da yashi mai ɗanɗano a cikin samfuran da basu da lahani ya kai 50%, wanda ke rage ingancin tsaftacewa da ingancin samfurin.

1.1 Taƙaitaccen gabatarwar tsarin samar da asali

Samar da wani ɓangare na samfuran ƙarfe na simintin gyare-gyare, ta amfani da harsashi mai yashi tsarin simintin gyare-gyare, nau'i ɗaya na guda biyu, yadudduka biyu na akwatunan da aka ɗora, ta yin amfani da harsashi biyu na jujjuya yashi na harsashi.

1.2 Adadi da wurin lahani

An yi nazarin wurin da adadin lahani, kuma bawon lemu da lahani na manne da yashi sun kasance a bayyane musamman a cikin ƙofar ciki da saman saman simintin.

2 lahani da sanadin bincike

2.1 Injin samuwar lahani

Bawon lemu yana nufin flake ko ƙari da aka samu akan farfajiyar simintin gyare-gyare lokacin da aka gauraya ƙarfe da yashin gyare-gyare a saman simintin. A cikin simintin gyare-gyare, harsashi saman saboda ci gaba da zazzage ruwan ƙarfe mai zafin jiki, wanda ke haifar da rugujewar ƙasa na harsashi, yashi da narkakken ƙarfe tare a cikin rami a saman simintin da aka samu tabo mai fitowa, wato samuwar kwasfa orange, tabo da sauran lahani. , Abubuwan simintin ƙarfe ba su da yawa a cikin samfuran ƙarfe na simintin. Manne yashi lahani ne a saman simintin. Yana da wuya a cire gritty burr ko fili da aka kafa ta hanyar gyare-gyaren yashi da karfe oxide da ke manne da saman simintin, wanda ke haifar da m simintin gyare-gyare, wanda yawanci yana ƙara yawan aikin tsaftacewa na simintin, yana rage aikin gamawa kuma yana rinjayar bayyanar da simintin. samfur.

2.2 Binciken Dalili

A hade tare da tsarin samar da yashi mai danko da bawon lemu, ana iya yanke hukunci cewa dalilan samuwar yashi mai danko da bawon lemu a saman harsashi da aka jefar karfe kamar haka:

(1) Yayin aikin zub da jini, zafin narkakkar karfe yana da yawa, kuma harsashin jefar da ke kusa da ƙofar yana zafi na dogon lokaci. Saboda harsashin yashin da aka lullube yana da saukin rugujewa da kuma zafi na tsawon lokaci, harsashin yashin da ke wannan bangare ya yi zafi sosai, kuma rugujewar harsashin yashin da ke saman kogon yana haifar da al’amarin manne yashi da bawon lemu a saman. na simintin gyaran kafa;

(2) Matsakaicin waraka na harsashi yashi sirara ne kuma ƙarfin harsashi ya yi ƙasa. Lokacin da yawan zafin jiki ya yi girma ko lokacin da aka zubar da narkakkar karfe yana da tsawo kuma ƙarfin da aka yi da shi yana da girma, saman harsashi na yashi yana da sauƙi ya karye kuma ya karye, yana haifar da "shiga" narkakken ƙarfe a cikin yashi. harsashi, ko barbashi yashi da ya karye da narkakkar karfe su daure tare don samar da lahani na yashi;

(3) The refractoriness na rufi yashi ne low. Lokacin da narkakkarfan ya shiga cikin rami, saman ramin harsashin yashin ya fara rugujewa kafin ya daidaita narkakkar, wanda hakan zai kai ga “kutsawa” na narkakkar ƙarfen zuwa cikin cikin harsashin yashi, ko kuma yashi da ya karye. barbashi suna ƙarfafa tare da narkakkar karfe don samar da yashi mai ɗako;

(4) Ƙarfin tasirin sprue yana da girma, kuma ɓangaren sprue na lokacin zazzagewa shine mafi tsayi, sprue ɗin yana haɗa kai tsaye tare da ƙofar ciki, lokacin da babban zafin jiki narkakken ƙarfe ya shiga cikin sprue kai tsaye zuwa cikin rami, saboda. zuwa turbutsin kwarara na narkakkar karfe, kai ga tushen ƙofar yashi harsashi surface ruguje, iyo yashi da ruwa baƙin ƙarfe a cikin rami.

3. Gwajin ingantawa na tsari da bincike

3.1 Rage yawan zafin jiki

Yashi mai rufi da ake amfani da shi don yin simintin ƙarfe abu ne na ma'adini. Yawan zafin jiki na simintin gyare-gyaren ya yi yawa ko zafi na gida, wanda ke da sauƙin rugujewa, tsattsage, yashi da sauran abubuwan al'ajabi, wanda ke haifar da manne da yashi, bawon lemu da sauran lahani. A cikin aiwatar da samar da gyare-gyaren harsashi, don rage farashin masana'anta, tsarin simintin gyare-gyaren harsashi gabaɗaya baya amfani da shafi mai jujjuyawa, kai tsaye bayan simintin. Wurin da ke kusa da ƙofar ciki na simintin ana amfani da shi azaman shigar ruwa. Narkar da zafin jiki na karfe yana da girma, kuma ɓangaren harsashi yakan yi zafi na dogon lokaci. Saman harsashin yashi ya karye, kuma zafin narkakken karfen ya ci gaba da zazzagewa, wanda ya haifar da yashi mai danko da bawon lemu. A kan yanayin rashin tasiri ingancin samfurin, ya kamata a rage yawan zafin jiki da kyau, kuma nau'in harsashi shine simintin harsashi mai sanyi. Zazzabi na simintin kada ya yi ƙasa da ƙasa don hana keɓewar sanyi. Saboda haka, rage yawan zafin jiki na simintin gyare-gyare na iya inganta ingancin farfajiya zuwa wani matsayi, amma ba zai iya magance matsalolin bawo na lemu da yashi mai laushi a saman.

3.2 Inganta ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan kauri na harsashi yashi

Yashin harsashi mai warkarwa yana da bakin ciki kuma ƙarfin harsashi ya yi ƙasa. Lokacin da yawan zafin jiki ya yi girma ko lokacin zubar da ƙarfe na narkakkar yana da tsayi kuma ƙarfin ƙwanƙwasa yana da girma, saman harsashin yashi yana da sauƙin karyewa da rushewa, yana haifar da "shiga" baƙin ƙarfe narke cikin ciki na harsashi yashi, ko ɓangarorin yashi da suka karye suna ƙarfafawa da narkakkar ƙarfe don samar da yashi mai ɗanko da bawon lemu. Tsarin harsashi yana da bakin ciki sosai, ƙarfin harsashi ya ragu, kuma akwai haɗarin karyewar zafi da kuma wanke yashi a cikin aikin zubar da ruwa. Saboda wannan yanki yana da tasiri kai tsaye ta hanyar narkakkar karfe, ƙarfin harsashi na yashi a nan yana da alaƙa kai tsaye da ingancin simintin. A cikin ci gaba da samar da tsari, ana yin sanyi da sauri, wanda ke haifar da yanayin haɓakar yashi da harsashi wanda bai balaga ba. Idan kasan sprue ya yi kauri sosai, lokacin ɓawon burodi zai haifar da ƙonewa na sauran sassan harsashi na yashi, kuma ƙarfin harsashi ya ragu. Bayan ingantawa, harsashin yashi zai kasance da ƙarfi gaba ɗaya a cikin ci gaba da samarwa ba tare da samar da yashi da fata da kashi ba.

3.3 Inganta refractoriness na rufi yashi

Yashi mai rufi yana da ƙananan refractoriness. Lokacin da narkakkar ƙarfe ya shiga cikin rami, saman ramin harsashin yashin ya fara rugujewa kafin ƙaƙƙarfan zuriyar ƙarfen, wanda hakan zai kai ga “kutsawa” baƙin ƙarfe a cikin cikin harsashin yashin, ko kuma ɓangarorin yashi da suka karye su karu. tare da narkakkar karfe don samar da yashi mai danko. Bayan daidaita abun da ke ciki na yashi mai rufi, ƙaramin tabbatarwa ya nuna cewa an kawar da abin da ya faru na kwasfa na lemu a saman simintin, amma har yanzu yanayin yashi mai ɗaki ya wanzu, kuma lahanin yashi mai ɗanko a saman samfurin ba za a iya warware shi gaba ɗaya ba.

3.4 Inganta tsarin tsarin gating

Tsarin zubewa yana da babban tasiri akan samun simintin gyare-gyare masu inganci. A cikin aiwatar da cika ƙura, harsashin yashin da ke kusa da ƙofar yana karye a gaba, wanda ke haifar da narkakkar ƙarfe “yana kutsawa” cikin ciki na harsashin yashi ko ɓangarorin yashi da ke ƙarfafawa da narkakkar karfe, don haka yana haifar da lahani kamar yashi mai ɗaci da bawon lemu. kusa da gate da babban jirgin sama. Rage tasirin tasirin narkakkar karfe akan saman harsashi na yashi da kuma kara karfin buffering tsarin na iya inganta yanayin yashi mai danko da bawon lemu a saman kayayyakin. Ana ɗaukar tsayayyen tsarin simintin gyare-gyaren don maye gurbin ainihin tsarin simintin, wanda ke sa narkakken ƙarfe ya shiga cikin rami kuma yana rage ƙarfin ƙwanƙwasa harsashi. Siffar spate tana ɗaukar madaidaicin trapezoid, wanda zai iya rage yanayin kwararar ruwa na baƙin ƙarfe yana lalata harsashin yashi. Tsawon sprue ya kamata ya zama gajere kamar yadda zai yiwu don rage lahani kamar keɓewar sanyi da layin kwarara saboda sanyaya narkakken ƙarfe.

22

 


Lokacin aikawa: Oktoba-14-2021